shafi_banner

Hanyar da ta dace don ɗaukar jakunkuna na makaranta

Jakar makarantar doguwa ce kuma an ja su a kwankwasonsu.Yara da yawa suna jin cewa ɗaukar jakunkunan makaranta a cikin wannan matsayi ba shi da wahala da jin daɗi.A haƙiƙa, wannan yanayin ɗaukar jakar makaranta yana iya cutar da ƙashin bayan yaron cikin sauƙi.
Ba a ɗaukar jakar baya da kyau ko kuma tayi nauyi sosai, wanda zai iya haifar da rauni, zafi da lahani.Dr. Wang Ziwei daga sashen Tuina na asibitin hadin gwiwa na kwalejin koyar da ilmin likitancin gargajiya ta kasar Sin ta Tianjin ya bayyana cewa, rashin kuskuren hanyar yin jakar jakunkuna na matasa da yawan nauyin jakar baya ba su da amfani ga girma da ci gaba.Jiha, yana haifar da lahani na baya kamar scoliosis, lordosis, kyphosis, da jingina gaba, haifar da ciwon baya, ciwon tsoka da sauran cututtuka.
Misali, idan an sanya madaurin kafada na jakar baya da tsayi sosai kuma an ja jakar baya a kasa, tsakiyar nauyi na jakar yana kasa, kuma sassan kafada da kansu suna ɗaukar duk nauyin jakar baya.A wannan lokacin, levator scapula da tsokoki na trapezius na sama suna ci gaba da yin kwangila.Shugaban zai mike gaba don kula da ma'auni tare da nauyin jakar baya, kuma za a mika kai da nisa kuma a bar layin tsaye na jiki.A wannan lokacin, kan tsage-tsalle, tsokar ƙwayar mahaifa da kuma kai mai tsaka-tsakin za su ci gaba da yin kwangila don kare haɗin gwiwar kashin baya.Wannan zai iya haifar da sauƙi ga raunin tsoka.

Don haka, menene madaidaicin hanyar ɗaukar jakar baya?Riƙe madaurin daidaitacce a ƙarƙashin madaidaicin madaurin kafada da hannaye biyu, ja madaurin daidaitacce baya da ƙasa da ƙarfi, kuma kiyaye madaurin daidaitacce zuwa jakar baya.Har zuwa tushen, wannan shine daidaitaccen aikin al'ada don kammala jakar baya.
Tabbatar da zazzage madaurin daidaitawa zuwa ƙarshen, ƙwanƙwasa kafada suna kusa da haɗin gwiwa, jakar baya yana kusa da kashin baya, kuma kasan jakar baya ya faɗi sama da bel ɗin kugu.Ta wannan hanyar, baya yana daidaitawa ta dabi'a, kuma kai da wuyansa sun koma matsayi na tsaka tsaki.Babu buƙatar shimfiɗa gaba don kula da ma'auni na jiki, kuma zafi a wuyansa da kafadu ya ɓace.Bugu da ƙari, kasan jakar baya ya faɗi sama da bel ɗin kugu, don haka nauyin jakar baya zai iya wucewa ta hanyar haɗin gwiwa na sacroiliac, sa'an nan kuma a watsa shi zuwa ƙasa ta cinya da maruƙa, raba wani ɓangare na nauyin.
Kada ya wuce 5% na nauyin jakar kafada, kafadu na hagu da dama suna juyawa.Baya ga jakar baya, jakar kafada mara kyau kuma tana iya haifar da matsalolin lafiya cikin sauƙi.Ƙaurawar kafaɗa ɗaya na dogon lokaci na iya haifar da ƙananan kafadu da ƙananan kafadu cikin sauƙi.Idan ba a gyara shi na dogon lokaci ba, tsokoki na hagu da dama kafadu da na sama za su kasance marasa daidaituwa, wanda ba kawai zai haifar da matsaloli irin su taurin wuya ba, amma kuma yana haifar da rashin kwanciyar hankali na kashin mahaifa tare da rashin ƙarfin tsoka.A wannan yanayin, abin da ya faru na spondylosis na mahaifa yana ƙaruwa.A lokaci guda, manyan kafadu da ƙananan kafadu za su lanƙwasa kashin baya na thoracic zuwa gefe ɗaya, wanda zai iya tasowa zuwa scoliosis.
Don kauce wa matsalolin babba da ƙananan kafada, abu mafi mahimmanci shine daidaita kafadu.Lokacin ɗora jakar kafada, tuna da yin juyi a gefen hagu da dama.Bugu da ƙari, kada ku sanya abubuwa da yawa a cikin jakar kafada, kuma ku ɗauki nauyin da zai yiwu kada ya wuce 5% na nauyin jikin ku.Yi amfani da jakar baya lokacin da abubuwa da yawa.


Lokacin aikawa: Nov-11-2020